CÁC LOẠI CÁP QUANG HIỆN NAY

Định nghĩa

Cáp quang là 1 trong những nhiều loại viễn thông có tác dụng bằng chất thủy tinh hoặc vật liệu nhựa, thực hiện tia nắng để truyền dấu hiệu, cáp quang đãng dài và mỏng mảnh. Chúng được sắp xếp vào một bó, chúng không giống như cáp mạng đồng truyền biểu đạt bởi biểu hiện năng lượng điện, Cáp Sạc quang ít bị nhiễu, tốc độ truyền cao (đó là tốc độ truyền tài liệu và khác nhau cùng với vận tốc tín hiệu) cùng truyền xa hơn không ít.

Bạn đang xem: Các loại cáp quang hiện nay

Cấu tạo


*

Lõi (tuyệt Core): là phần trung tâm phản nghịch chiếu của gai quang đãng vị trí ánh sáng đi và nó được gia công bằng sợi chất liệu thủy tinh hoặc plastic nhằm truyền dẫn ánh sáng.

Lớp sự phản xạ ánh nắng (Cladding): bao bọc lõi (core) là lớp bức xạ ánh sáng nhằm mục đích bảo đảm an toàn với sự phản xạ tia nắng quay trở về vào lõi. Ánh sáng sủa truyền rằng từ đầu này mang lại đầu kia sợi quang bằng cách bức xạ toàn phần trên phương diện chia cách giữa core lớp quấn cùng được định hướng vào core.

Lớp phủ(coating): là lớp lấp dẻo bên ngoài (tuyệt nói một cách khác là lớp vỏ vật liệu bằng nhựa PVC) giúp đảm bảo core cùng cladding không trở nên bụi, độ ẩm, xước xát, ngăn chặn lại sự đột nhập của hơi nước, sút sự gập gãy uốn cong của tua cáp quang quẻ. Lớp phủ này được nhuộm những màu sắc khác biệt theo chuẩn màu được dụng cụ trong ngành viễn thông nhằm khác nhau với nhau

Thành phần gia cường (Srength member): là vật liệu thường xuyên được dùng là gai tơ Aramit, kim loại có dạng sợi, hoặc lớp băng thnghiền mỏng dính được dập gợn thành sóng hình sin.

Lớp vỏ kế bên (Outer Jacket):vỏ cáp gồm tính năng bảo đảm an toàn ruột cáp tách khỏi hồ hết tác động của tác động phía bên ngoài nhỏng va đập, sinh vật gặm nhấm, ẩm ướt,…


Phân loại

Cáp quang quẻ Multimode

Cáp quang quẻ Multimode có tua quang quẻ gồm đường kính Khủng (50µm hoặc 62.5µm ) những tia sáng rất có thể đi theo nhiều mặt đường khác nhau trong lõi.Các gai đa mode tất cả đường truyền mặt khác và truyền ra các bước tuy nhiên. Với bước song truyền còn tùy trực thuộc vào những thông số kỹ thuật của sợi cáp. Cáp quang quẻ multimode được áp dụng những tuyệt nhất là nhiều loại OM2 cùng OM3 phân theo các chuẩn chỉnh indoor và outdoor.

*

Cáp quang quẻ Multimode gồm: 

- Cáp quang 1FO

 hay nói một cách khác là cáp quang đãng mướn bao 1 sợi (FTTH); cáp thuê bao 1fo. Đôi khi so với loại cáp quang quẻ thuê bao 1fo quấn chặt này thì gồm kích cỡ với cân nặng nhỏ tuổi gọn; hết sức ứng dụng đến đồng đội chuyên môn đưa theo xây cất cũng giống như chuyên chở dễ dàng.

Đây rất có thể coi nhỏng là một trong những sàng lọc lý tưởng phát minh cho các khối hệ thống mạng LAN – quang nội bộ tuyệt trong những hệ thống Camera áp dụng đường truyền quang

- Cáp quang 2FO còn có tên Call khác như cáp quang quẻ 2FO; cáp quang 2 core. Là một một số loại cáp quang quẻ singlemode tất cả cất 2 sợi quang. Đây là một trong các loại cáp được áp dụng thoáng rộng và khôn xiết phổ biến trên thị trường hiện thời trong những hệ thống mạng FTTH; những hệ thống camera giám sát cùng khối hệ thống lan quang đãng nội bộ.

Cáp quang 2FO ống lỏng tất cả kết cấu ngoài mặt số 8 cùng với dây thnghiền gia cương cứng được áp dụng được cả vào đơn vị lẫn ngoại trừ ttránh. Dây thuê bao quang 2 core được dùng làm treo hoặc kéo cống những có thể thiết kế được.

cáp sạc quang quẻ 2fo ống lỏng tất cả tuổi tchúng ta dài cùng Dễ dàng xây dựng hơn đối với những dòng cáp dã chiến, cáp luồn cống, cáp treo to lớn,…

- Cáp quang 4FO có khả năng truyền sở hữu dữ liệu xuất sắc với 4 tua quang quẻ. Có lớp vỏ phản xạ được gia công bởi làm từ chất liệu Silica trộn tất cả chức năng kháng bức xạ mặt ttránh tương tự như kháng nhiễu sóng. Với làm từ chất liệu vỏ quanh đó làm bằng vật liệu nhựa PVC đặt chuẩn có tác dụng uốn nắn dẻo linh hoạt, bén cháy chậm chạp với tiện lợi khi quấn. Với tua gia cương thép chắc chắn rằng chống Chịu được trương lực bọn hồi của dây trong quy trình xây đắp xuất xắc sử lý dự vậy cửa dây tiện lợi.

Với đều ưu thế thừa trội của bản thân mình. Cáp quang 4 FO ống lỏng là việc gạn lọc lý tưởng phát minh và phải chăng nhất đối với khách hàng sử dụng trong xây đắp hệ thống mạng lan quang quẻ nội cỗ xuất xắc khối hệ thống camera tính toán áp dụng con đường truyền camera.

- Cáp quang quẻ 8FO là một số loại cáp quang quẻ có tầm khoảng vượt, được áp dụng nhằm đi trên những tuyến đường dây điện lực hoặc kết nối cáp quang đãng ở phần đông khoảng cách xa qua những điểm cột bao gồm khoảng cách xa. Khoảng các xấp xỉ từ bỏ 150-700m tùy từng từng chuẩn chỉnh cáp.

Xem thêm: Top 7 Cách Khởi Động Lại Máy Tính Windows 10 Khi Bị Treo, Cách Tăng Tốc Khởi Động Máy Tính Nhanh Chóng

Với lớp vỏ vật liệu nhựa HDFE phòng Chịu đựng nước ngoài lựa tốt; phòng nước; phòng xoắn với cách điện cưc xuất sắc. Lực nén cao chắc chắn góp thiết kế trong môi trường phực tạp thuận tiện nhất. Thích phù hợp áp dụng cho những khối hệ thống mạng LAN diện rộng lớn và khoảng cách xa. Giúp truyền thiết lập biết tin hình ảnh đoạn Clip ngơi nghỉ vận tốc cao và lập cập. Và các khối hệ thống camera quản lý doanh nghiệp to. Dễ dàng và cân xứng xây đắp thống trị và hàn nối

Cáp quang Singlemode

Cáp quang Singlemode bao gồm gai quang đãng gồm size đường kính nhỏ tuổi (8 µm giỏi nhỏ hơn ). Hệ số khúc thay đổi trường đoản cú lõi ra cladding thấp hơn đối với tua quang đãng multi mode. Các mặt đường truyền được truyền rằng có một đường truyền nhất theo phương thơm phía tuy vậy song trục. Cáp quang single thường sẽ có các loại cáp quang quẻ treo; cáp quang chôn trực tiếp; cáp quang luồn cống và chôn trực tiếp. Mỗi nhiều loại sẽ tiến hành chia ra từng ngôi trường hòa hợp áp dụng xây dựng trên mặt phẳng không giống nhau.


*

Cáp quang quẻ Singlemode gồm: 

- Cáp quang đãng FTTH: Tên call khác là dây quang quẻ mướn bao. Là các loại cáp quang đãng được dùng thông dụng trong số nhà mạng hỗ trợ dịch vụ mạng internet. FTTH Có nghĩa là Fible To The Home. Đối với các loại cáp quang này đa phần là loại 1fo; 2fo và 4fo. Đây là một số loại cáp quang siêng dùng cho các hộ mái ấm gia đình và các hệt thống mạng Lan bé dại.

- Cáp quang đãng Treo Đối cùng với loại cáp quang này về cơ bản nó tương đối giống như với cáp quang đãng luồn cống. Tuy nhiên nó tất cả thêm tua dây thép gia cường tạo ra thành quyết số 8. Làm tăng thêm sự đàn hồi của dây họ thường bắt gặp sinh hoạt các cột sinh sống ngoài đường rất là những.

- Cáp quang luồn Cống Được sử dụng để kéo luồn dưới cống bể, cáp thông thường có dạng tròn, vỏ quấn cứng; số sợi quang quẻ tự 4 đến 144FO, cáp được sử dụng technology ống đệm lỏng góp tua quang quẻ dịch chuyển thuận lợi. Không bị gập gãy vị tác động môi trường xung quanh. Và tránh khỏi tuy thế hiểm họa của những loài gặm nhnóng.

- Cáp quang đãng chôn trực tiếp Còn mang tên điện thoại tư vấn khác là cáp quang đãng cống kim loại. Đây là nhiều loại cáp thời thượng rộng cáp cống đề cập trên bởi nó được cấu trúc tất cả thêm lớp vỏ quấn sắt kẽm kim loại, Cáp quang đãng cống Kyên ổn loại dùng để làm chôn trực tiếp vào khu đất, hoặc kéo dưới cống, có công dụng kháng con chuột bọ, cuốc xẻng va vào.

- Cáp quang Dã Chiến Đối với loại cáp quang quẻ này hay được sử dụng sinh sống các khu vực quân sự những điểm truyền ảnh trực tiếp. Nó được thiết kế theo phong cách theo chuẩn mền dẻo cùng cơ hễ được cuộn trọn trong bobin hoàn toàn có thể linch hoạt vân đưa cũng như mang ra kéo vào tiếp tục. chịu được những tác nhân vật dụng lý không gây ảnh hưởng cho cáp quang quẻ.

- Cáp quang đãng ADSS Tên Điện thoại tư vấn không giống là cáp quang treo phi sắt kẽm kim loại hoặc cáp quang khoảng vượt. Cáp này được thiết kế theo phong cách chuyên dụng nhằm treo bên trên đường trục cùng với những khoảng cách cột giải pháp cách nhau 100m;200m;500;1000m…. nhưng vẫn bảo đảm được độ đền chắc;không trở nên võng trên các tuyến đường cáp.

Cách hoạt động

Cáp Singlemode hoạt đông làm việc bước sóng 1310nm – 1550nm bao gồm khoảng cách truyền buổi tối đa lên tới 120Km, cùng với tốc độ truyền min độc nhất vô nhị là 1Gb.Sợi cáp Multimode hoạt động sinh sống bước sóng 780nm, 850nm truyền biểu lộ theo mặt đường chéo và khoảng cách truyền kha khá rẻ thường chỉ vào khoảng cách 2Km. Tuy nhiên, vận tốc mặt đường truyền của cáp lại có thể lên đến mức 10G yêu cầu đã phù hợp hợp với các hệ thống yên cầu tốc độ đường truyền cực đại.

*

Một điểm khác biệt nữa cần để ý chính là sản phẩm công nghệ liên kết. Cáp Singlemode thực hiện nhằm liên kết với những sản phẩm công nghệ đổi khác chuẩn chỉnh Singlemode và tương tự với cáp Multimode cũng trở thành áp dụng với các một số loại sản phẩm công nghệ liên kết chuẩn chỉnh Multmode.Với sự khác hoàn toàn vào kết cấu cùng vận tốc đường truyền cáp Multimode thường sẽ có túi tiền cao hơn tương đối nhiều đối với cáp Singlemode cùng hiện nay các khối hệ thống thường xuyên chỉ thực hiện cáp Singlemode.

Hiện giờ, Xu thế áp dụng cáp quang quẻ là vấn đề thế tất sửa chữa những hệ thống , phương án mạng với cáp đồng. Qua các ban bố trên hy vọng quý người tiêu dùng đã thấy được sự khác nhau thân cáp Single với Multimode với vẫn biết tuyển lựa nhiều loại cáp quang thích hợp độc nhất.